กลับไปรายการกระดานข่าว โพสต์

ดอกไม้ใบเตย (งานฝีมือ)

วันนี้เราจะมาทำดอกไม้จากใบเตยกันค่ะ

นำต้นใบเตย มาทั้งต้น  ล้าง เช็ดทำความสะอาดใบให้งามๆ ค่ะ

จากนั้นเริ่มพับใบเตย แล้วค่อยๆ ม้วนเข้า เหมือนภาพค่ะ  (คิดว่ากำลังพับดอกกุหลาบค่ะ)
เริ่มจากใบแรก จนถึงยอดใบอ่อนของใบเตย

เสร็จแล้วจะได้ดอกไม้ใบเตย ออกมาเหมือนในรูปค่ะ
แล้วเราก็ นำไปไหว้พระได้ค่ะ  หรือจะนำไปไว้ในรถ  ห้องนอน ได้ค่ะ ช่วยปรับอากาศให้สดชื่อ  ไม่มีกลิ่นอัพด้วยค่ะ  

สรรพคุณ :

ต้นและราก  
-  ใช้เป็นยาขับปัสสาวะ แก้กระษัย

ใบสด
-  ตำพอกโรคผิวหนัง
-  รักษาโรคหืด
-  น้ำใบเตย ใช้เป็นยาบำรุงหัวใจให้ชุ่มชื่น  
-  ใช้ผสมอาหาร แต่งกลิ่น ให้สีเขียวแต่งสีขนม
ไฟล์แนบ: คุณต้อง เข้าสู่ระบบ คุณถึงจะสามารถดาวน์โหลดไฟล์นี้ได้ หรือคุณต้อง สมัครสมาชิก ก่อน

ขอบคุณค่ะแอดฯคนสวยเก่งจะได้ฝึกทำไปบูชาพระที่วัดบ้าง :loveliness:

งามเทิงกุหลาบใบเตยงามเทิงคนเฮ้ดจ้า
ดอกหญ้า นาจะหลวย

ไฟล์แนบ: คุณต้อง เข้าสู่ระบบ คุณถึงจะสามารถดาวน์โหลดไฟล์นี้ได้ หรือคุณต้อง สมัครสมาชิก ก่อน

สวยมากๆเลยจ้า ผมมักขนาดเลยกลิ่นใบเตยหนะ โดยเฉพะ เอาไว้ในรถนะครับ แทนน้ำหอมใด้เลย

กลับไปรายการกระดานข่าว